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HOTUBA YA MHE. JAJI DKT. ELIEZER MBUKI FELESHI, 
MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI WAKATI WA KUFUNGA 

MAFUNZO YA MAWAKILI WA SERIKALI YALIYOANDALIWA NA  
OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI KATIKA UKUMBI WA  

LUSH GARDEN, ARUSHA TAREHE 22 MEI, 2024 
 
Mhe. Emmanuel Kawishe- Jaji wa Mahakama Kuu ya Tanzania, 
Mhe. Robert V. Makaramba - Jaji (Mst) Mahakama Kuu ya Tanzania, 
Dkt. Boniphace Luhende - Wakili Mkuu wa Serikali,  
Bi. Alice E. Mtulo – Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, 
Menejimenti ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, 
Mawakili wa Serikali na Maafisa sheria mliopo, 
Waandishi na Maafisa Habari, 
Wageni Waalikwa, 
Mabibi na Mabwana. 
 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania!................... 
 

Ndugu Washiriki wa Mafunzo 

1. Awali ya yote napenda kutumia fursa hii kumshukuru Mwenyezi 

Mungu aliyetukirimia uhai, uzima na afya na kutupa fursa ya kuiona 

siku hii ya leo. Tunamuomba baraka zake zisipungue maishani 

mwetu. 

2. Pili, napenda kukushukuru Dkt. Boniphace N. Luhende, Wakili Mkuu 

wa Serikali, Bi. Alice Mtulo, Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, 

Menejimenti ya Ofisi ya Wakili ya Wakili Mkuu wa Serikali na 

watumishi wote kwa kufanikisha mafunzo haya ya Mawakili.  

Hongereni sana. Pia nashukuru kwa hotuba zenu tangulizi ambazo 

zimenipatia muhtasari wa namna ratiba ya mafunzo ilivyotekelezwa. 
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Ndugu Washiriki wa Mafunzo 

3. Kwa kuwa jana tarehe 21.5.2024 Wakili mwenzetu, Bi. Lina Robert 

Msanga, mwenye Namba ya Usajili Na. 742 alifariki huko nchini India 

alikokuwa anaendelea kupata matibabu, napenda kutoa pole kwa 

Mkurugenzi wa Mashtaka, Familia ya Msanga, Watumishi na 

Menejimenti ya Ofisi ya Taifa ya Mashtaka ambako ndiko marehemu 

alikuwa akifanya kazi, Rais wa Chama cha Mawakili wa Serikali 

Tanzania, Mawakili wote wa Serikali na watumishi wote katika Ofisi 

zetu kwa msiba huu. Naomba sasa wote tusimame kwa dakika 

chache ili tumwombe Mungu aipumuzishe kwa amani Roho ya Wakili 

Lina Robert Msanga….Amina! 

 

Ndugu Washiriki wa Mafunzo 

4. Nimeelezwa na Wakili Mkuu wa Serikali kuwa Naibu Waziri wetu wa 

Katiba na Sheria, Mhe. Jumanne Sagini (Mb), alifungua mafunzo 

haya tarehe 20 Mei, 2024.  Na mimi nimekabidhiwa jukumu la 

kufunga mafunzo haya ya Mawakili wa Serikali kwa mwaka 2024 siku 

hii ya leo. Ninashukuru sana kwa kupewa nafasi hii.  Asanteni sana. 
 

5. Nimefahamishwa kuwa Mafunzo haya ya mwaka 2024 

yanayoratibiwa na Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali yamehusisha 

takribani washiriki wa Serikali mia tano kutoka Wizara mbali mbali, 

Ofisi ya Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mahakama, 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali Tanzania na Zanzibar, 

Taasisi za Serikali, Idara, Mashirika, kampuni mbalimbali za Serikali 

pamoja na Taasisi za kifedha ikiwemo benki mbalimbali nchini.  
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6. Ni furaha yangu kuwa kwa mara nyingine tena mmehakikisha kuwa 

mafunzo haya yana wawakilishi kutoka kwenye kila Wizara, idara, 

taasisi ya Serikali na kampuni ambazo Serikali ina hisa. Ninaomba 

ushirikishwaji huu uendelee na miaka ijayo tujipange kuongeza wigo 

ili kutoa mafunzo kwa Mawakili wengi zaidi.  

 

7. Aidha, nimedokezwa kuwa mafunzo haya yamefadhiliwa na Ofisi ya 

Wakili Mkuu wa Serikali kwa kushirikiana na taasisi nyingine za 

Serikali. Naomba niungane na Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali  

kuzishukuru taasisi zote zilizowezesha mafunzo haya kwa kuchangia 

kiasi cha fedha ili kuongeza nguvu ya kufanikisha mafunzo haya kwa 

ufanisi mkubwa. Tunatambua mchango mkubwa wa taasisi hizo 

kwenye mafunzo haya yanayolenga kulinda maslahi ya nchi kwa 

kupitia majukumu yanayotekelezwa na Mawakili wa Serikali.   

 

8. Sambamba na hili, nichukue fursa hii kuzishukuru Taasisi 

zilizowaruhusu Mawakili wa Serikali kushiriki na kuhudhuria katika 

mafunzo haya maalumu. Ninawapongeza sana kwa ushirikiano 
huu.  

 

Ndugu Washiriki wa Mafunzo 
9. Nimesikia kuwa lengo kuu la mafunzo haya ni kuwaongezea Mawakili 

wa Serikali maarifa na ujuzi zaidi katika maeneo mtambuka ambayo 

Mawakili hujishughulisha nayo ili kuongeza ufanisi katika utekelezaji 

wa majukumu yao ya kila siku kwa weledi mkubwa zaidi. Lengo hili 
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lilizalisha kauli mbiu isemayo, “Uendeshaji wa Mashauri ya Serikali; 
Wajibu na Majukumu ya Wakili wa Serikali”. 

 

10. Naomba Mawakili wote tukumbuke kuwa tunawajibu kwa 

Serikali na Nchi kwa ujumla kwenye kutekeleza majukumu yetu ya 

kila siku. Hivyo, ni rai yangu kuwa kutokana na mafunzo haya, 

tumekumbushwa tena wajibu wetu kama mawakili wa serikali na 

kuelewa majukumu yetu. Hivyo natarajia tutatekeleza majukumu yetu 

kwa ufanisi na weledi mkubwa. 

 
Ndugu washiriki wa mafunzo 
11. Nimefahamishwa kuwa katika kipindi cha siku tatu za mafunzo, 

mmejifunza  masuala mbalimbali ya kisheria ikiwemo:  
i. udhibiti ubora kwenye uendeshaji wa mashauri;  

ii. taratibu za uendeshaji wa mashauri ya kinidhamu kwa watumishi 

wa umma; 

iii. utatuzi wa migogoro inayohusisha Sekta ya Madini na Maliasili; 

iv. taratibu za uendeshaji wa mashauri ya usuluhishi wa kitaifa; 

v. taratibu za utatuzi wa migogoro chini ya mikataba ya uwekezaji; 

vi. usimamizi wa mikataba na utatuzi wa migogoro inayotokana na 

mikataba; 

vii. taratibu za uendeshaji wa mashauri ya Mahakama za Rufani 

kwa kuzingatia mabadiliko ya kanuni za  Mahakama ya Rufani 

za Mwaka 2024,  

viii. masuala ya kuzingatia katika uendeshaji wa mashauri ya 

Serikali;  na 
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ix. mabadiliko ya sheria za uchaguzi.  

 

Nawapongeza sana wakufunzi wetu kwa kujitoa kwao na kufanya 

maandalizi ya kutosha. Nimefanya kazi na wengi wao na ninaelewa 

michango ya Mhe. Prof. Kabudi (Mb), Mhe. Jaji Makaramba, Mhe. Jaji 

Kawishe,na Prof. Kennedy Gastorn pamoja na wengine, katika 

maboresho makubwa yaliyofanyika katika Sekta ya Sheria hususan 

Mahakamani, OMMS, OTM, OWMS, Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi 

n.k. Tutaendelea sana kuwatumia wakufunzi hawa na wengine wengi 

tulio nao ndani na nje ya nchi. 

  

12. Mada hizi na nyingine zilizotolewa na wakufunzi wabobevu zimelenga 

kuwanoa ili kuwafanya kuwa Mawakili bora katika kuunga mkono 

jitihada za Serikali yetu ya Awamu ya Sita ambayo inafanya juhudi za 

makusudi kuvutia wawekezaji ili kukuza uchumi wa nchi yetu. Kama 

tunavyofahamu ili wawekezaji wavutiwe kuja ni lazima tuwe na mifumo 

imara na thabiti ya sheria. Hivyo, ni rai yetu sisi kama Mawakili 

tuliokabidhiwa jukumu la kusimamia na kutekeleza  masuala ya sheria 

kwenye taasisi zetu tuwe na elimu ya kutosha kuhusu masuala 

mbalimbali ya sheria ili kupunguza migogoro isiyo ya lazima na 

kudumisha imani ya wananchi na wawekezaji  pale inapojitokeza 

migogoro. 

 

Ndugu Washiriki wa Mafunzo 
13. Pamoja na mada nyingi mlizofundishwa ninafahamu pia mlifundishwa 

masuala ya udhibiti ubora na usimamizi wa mashauri. Ni muhimu 
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kwetu Mawakili sio tu kuendesha mashauri bali pia kuendesha na 

kusimamia uendeshaji wa mashauri kwa ubora na viwango vya hali ya 

juu. Sitegemei kuona Wakili wa Serikali akiendesha shauri bila 
kujali kuwa anawakilisha Serikali, yeye anasimama kwa niaba ya 
Serikali na ana jukumu la kulinda rasilimali zetu. Hivyo, tukitambua 

hayo natumaini mafunzo haya yametupa mwangaza wa viwango vya 

kuzingatia kama Mawakili wa Serikali tunapotekeleza majukumu yetu.  

 

Ndugu Washiriki wa Mafunzo 
14. Mkiwa Mawakili wa Serikali mnaoendesha na kusimamia mashauri ya 

Serikali mlipata wasaa wa kupitishwa kwenye mada inayohusu utatuzi 

wa migogoro kwa njia ya usuluhishi, usimamizi wa mikataba na utatuzi 

wa migogoro inayotokana na mikataba pamoja na utaratibu wa utatuzi 

wa migogoro chini ya mikataba ya uwekezaji. Dunia sasa inabadilika 

na kukaribisha utatuzi wa migogoro kwa haraka zaidi kwa njia 

mbadala za utatuzi wa migogoro ikiwemo njia ya usuluhishi. Hivyo ni 

muhimu kupata ujuzi kuhusu njia hizo na namna ya kushughulikia 

migogoro inayotokana na mikataba ya Serikali na wadau wengine 

pamoja na mikataba ya nchi yetu na nchi nyingine.   

 

Ndugu Washiriki wa Mafunzo  
15. Sambamba na mada hiyo, pia mlifundishwa kuhusu namna ya 

kuendesha mashauri ya Serikali na wajibu wa Mawakili wa 
Serikali katika utoaji wa taarifa za mashauri. Nilieleza mwaka jana 

kwenye uzinduzi wa Chama cha Mawakili wa Serikali kuwa Mawakili 

wote wanatakiwa kuwasilisha taarifa zao za mashauri kwa 
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Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Naomba nisisitize kuwa suala hili ni 

muhimu sana na kila Mkuu wa Idara au Kitengo cha Sheria ahakikishe 

kuwa agizo hili linatekelezwa. Pia, tusisahau kuwasilisha taarifa za 
uendeshaji wa mashauri kwa Wakili Mkuu wa Serikali kwa mujibu 
wa nyenzo (instrument) ya kuendesha mashauri kwa niaba ya 
Serikali. Tunao wajibu wa kutekeleza masharti ya Hati hizo hizo 

ambazo nilielekeza zitolewe kwa Mawakili wote wenye sifa kwa 
mujibu wa Daftari la Usajili la Mawakili wa Serikali ili kumwezesha 
Wakili Mkuu wa Serikali kuwapangia kazi kulingana na uwezo wa 
kila Wakili na aina ya kesi anayoweza kumudu kuiendesha mbele 
ya vyombo vya kutoa maamuzi. Naomba nisisitize hili tuliwekee 
mkazo wa kutosha.  
 

Ndugu Washiriki wa Mafunzo 
16. Nawapongeza Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali (OWMS) kwa kuona 

umuhimu wa kutoa mafunzo kuhusu mabadiliko ya sheria ya uchaguzi 

tukitambua wazi kuwa mwaka huu tuna uchaguzi wa Serikali za Mitaa 

na mwaka ujao wa 2025 kutakuwa na uchaguzi mkuu. Hivyo, ni vyema 

tukajiandaa vizuri kwenye suala hili ili tuweze kuishauri vyema Serikali 

kuhusu masuala ya uchaguzi na pale kutakapokuwa na mashauri 

yanayohusu uchaguzi tuweze kuiwakilisha Serikali kwa weledi 

mkubwa kwenye mashauri hayo. Naomba mara tu Kanuni za 
Uchaguzi wa Serikali wa Mitaa zitakapotoka hivi karibuni OWMS 
ishirikiane na Mawakili wa Serikali walio TAMISEMI kuweka 
mazingira wezeshi kuhakikisha zinatumika kwa mujibu wa sheria. 
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Ndugu Washiriki wa Mafunzo 
17. Naomba niwapongeze tena Mawakili wa Serikali kwa kazi nzuri 

mnazoendelea kuzifanya katika taasisi zenu. Nawasihi muongeze 

juhudi, kujituma, msiache kuuliza pale ambapo mmekwama na 

kudumisha ushirikishwaji kwenye kila hatua mnayochukua ili twende 

pamoja.   

Ni rai yangu kuwa kupitia mafunzo haya pamoja na mambo mengine 

mengi niliyoyaeleza hapo juu, baada ya mafunzo haya, Ofisi yangu na 

Serikali kwa ujumla,w inatarajia mambo yafuatayo kutoka kwenu:- 

i. Mtawashauri vyema waajiri katika kushughulikia masuala ya 

ajira na nidhamu ili kuiepusha Serikali kupata hasara na kulipa 

fidia kwa watumishi wanaoajiriwa na kusimamishwa au 

kufukuzwa bila kuzingatia sheria, taratibu na miongozo iliyopo; 
 

ii. Mtafanya kazi kwa kuzingatia miongozo mbalimbali iliyopo ya 

Mawakili wa Serikali; 
 

iii. Mtajikita zaidi katika kuhakikisha migogoro inapojitokeza 

inashughulikiwa kwa haraka kwa njia za usuluhishi au 

majadiliano ili kupunguza uzalishaji wa kesi; 
 

iv. Mtaendelea kuzishauri vyema taasisi zenu katika kufuata 

sheria, kanuni, taratibu na miongozo ya kusimamia utekelezaji 

wa mikataba ili kuongeza tija na ufanisi Serikalini; 
 

v. Mtakuwa sehemu ya kuisaidia Serikali katika kuvutia 

wawekezaji kupitia maarifa mliyopatiwa kuhusu sheria zetu 

zinazosimamia uwekezaji; 
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vi. Mtawashauri vyema Viongozi kuhusu masuala yote ya 

kuzingatia katika Uchaguzi wa Serikali za Mitaa na baadaye 

Uchaguzi Mkuu; 
 

vii. Mnahimizwa kuendelea kushirikiana na Ofisi ya Wakili Mkuu wa 

Serikali katika usimamizi wa mashauri ya madai na usuluhishi 

kabla, wakati na baada ya kuendesha mashauri hayo na kutoa 
ushirikiano kwa kaguzi zinazotarajiwa kufanyika kuanzia 
mwezi Julai, 2024; 

 

viii. Kila mmoja ataendelea kubainisha maeneo anayohitaji 

kujengewa uwezo ili kumwezesha kutekeleza majukumu yake;  
 

ix. Kuendelea kufanya tafiti katika maeneo mapya na ya kimkakati 

na kutoa matokeo ya tafiti hizo kwa wakati;na 
 

x. Kuwa tayari kufanya kazi zingine mtakazopangiwa na MMS, 

WMS na DPP kwa mujibu wa Sheria. Wakili wa Serikali ni 

Wakili wa Umma ndiyo maana hapaswi kuwa na mipaka finyu 

katika maeneo ya kutekeleza majukumu yake kwa Taifa lake. 
 

Ndugu Washiriki wa Mafunzo 
18. Kama mnavyofahamu, hii ni mara ya tano kwa Ofisi ya Wakili Mkuu wa 

Serikali kuandaa mafunzo ya aina hii ambayo yanahusisha Mawakili 

wa Serikali kutoka Wizara na taasisi mbalimbali za Serikali na mafunzo 

haya ni endelevu, hivyo, michango yenu ya namna ya kuboresha 

mafunzo haya yanakaribishwa wakati wowote kupitia barua pepe ya 

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali info@osg.go.tz. 
 

mailto:info@osg.go.tz
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19. Kipekee kabisa napenda kuishukuru tena Serikali kwa kuridhia 

matumizi ya fedha kwa mafunzo haya maalumu kwa Mawakili wa 

Serikali ambayo yameratibiwa vyema na Kamati ya Maandalizi ya 

Mafunzo chini ya usimamizi wa Menejimenti ya OWMS.  
 

20. Kwa heshima na taadhima sasa ninayo furaha kutamka rasmi kuwa 

mafunzo haya yamefungwa rasmi na nawatakia kila la kheri kwa wale 

wote mtakaosafiri kuelekea katika vituo vyenu vya kazi. 
 

Mungu Ibariki Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali! 
Mungu Ibariki Tanzania! 

 
Asante sana kwa kunisikiliza! 

 
Mhe. Jaji Dkt.Eliezer Mbuki Feleshi 

MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI 
 


